Chọn gạch ốp tường phòng khách có kích thước phù hợp vừa giúp nâng cao tính thẩm mỹ, vừa tiết kiệm chi phí xây dựng. Do đó, gia chủ phải luôn lưu ý vấn đề này khi chọn gạch ốp lát phòng khách. Sau đây, Công Cụ Tốt xin chia sẻ cho bạn đọc những thông tin hữu ích về kích thước gạch ốp tường phòng khách.Xem thêm: Ghé thăm xưởng láp ráp kích kê gạch đa dụng Viking Arm Kích thước gạch ốp tường phòng khách và cách lựa chọnNhư màu sắc, họa tiết, hoa văn… Ngày nay quy cách của gạch ốp tường phòng khách cũng rất đa dạng và phong phú. Dưới đây là những kích thước phổ biến thường được sử dụng trong các không gian phòng khách.Gạch ốp tường loại nhỏĐối với không gian phòng khách nhỏ 15m2-25m2 của chung cư, nhà cấp 4 hoặc nhà ống, Công Cụ Tốt khuyên bạn nên sử dụng kích thước 12×40, 12×50, 25×40 hoặc ốp chân tường kích thước 120×400, 120×600, 150×600. Với những kích thước này, không gian phòng khách sẽ trở nên hài hòa và ấn tượng hơn bao giờ hếtXem thêm:Hướng Dẫn Cách Ốp Gạch Tường Bếp Đúng CáchPhòng khách diện tích vừa và lớnĐối với những ngôi nhà có phòng khách vừa và lớn. Công Cụ Tốt khuyên bạn nên cân nhắc các kích thước gạch dưới đây:Diện tích từ 25m2 - 40m2Đối với phòng khách có kích thước này thì nên chọn gạch ốp tường 30×60, 30×45, 30×80 hoặc 30×90. Nếu ốp chân tường nên chọn gạch 130×600, 150×800. Sẽ là sự lựa chọn phù hợp nhất đảm bảo sự hài hòa cho không gian và tạo nên sự sang trọng, hợp lýDiện tích từ 40m2 trở lênNếu bạn có một phòng khách lớn như thế này, bạn nên sử dụng mẫu gạch tranh để thêm nét hoàn thiện cho căn phòng. Hoặc sử dụng các loại gạch có kích thước lớn như: 300×720, 400×800, 500×500, 600×600, 600×900 đảm bảo không gian sẽ không quá trống trãi.Nếu không gian quá rộng, bạn có thể tối ưu bằng gạch ốp tường trang trí. Cũng là một sự lựa chọn hoàn hảo cho gia đình bạn.Xem thêm:Cách Chọn Kích Thước Gạch Ốp Tường Nhà Vệ Sinh Ngoài ra, bạn có thể sử dụng gạch gốm ốp tường trong phòng khách để tạo bầu không khí. Tuy nhiên, không thể lạm dụng gạch gốm để ốp toàn bộ bức tường, chỉ được sử dụng theo diện tích sử dụng để tạo nên một không gian hoàn hảo.Xem thêm:Kích Thước Gạch Ốp Tường Mặt TiềnChọn kích thước gạch ốp chân tườngHiện tại các kích thước gạch ốp chân thường được các nhà sản xuất sử dụng là: 12×40, 12×60, 15×60, 13×60, 15×80, 50×90, 40×90, 50×86Điều lưu ý khi ốp gạch chân tường phòng khách là bạn cần chú ý đến kích thước của gạch chân tường, chiều cao phải tương xứng với diện tích và chiều cao của phòng khách. Ví dụ phòng khách rộng hơn 3m thì nên chọn gạch ốp chân tường có chiều cao lớn hơn 60cm.Trong kích thước gạch ốp tường phòng khách thì kích thước gạch 30x60cm được người dùng ưa chuộng nhất. Kích thước gạch này phù hợp với hầu hết các diện tích phòng khách hiện nay dù là kích thước nào.Không chỉ vậy, khi ốp gạch 30×60 vào tường sẽ không có nhiều đường gạch như các kích thước khác, tạo cho người nhìn cảm giác rộng rãi và thông thoáng hơn. Đồng thời, nó cũng giúp cho việc lau chùi, vệ sinh tường trở nên nhanh chóng và dễ dàng hơn.Xem thêm:Có Nên Ốp Gạch Chân Tường Phòng Khách?Cách tính số lượng gạch ốp tường chuẩn từng centimetĐể dự trù được chi phí và tránh tình trạng mua nhiều mua ít, bạn cần biết số lượng gạch cần dùng sau khi chọn được kích thước gạch ốp tường phòng khách phù hợp. Sau đây là công thức tính gạch ốp tường chuẩn không cần chỉnh cho các bạn sử dụng:Số gạch ốp tường = Diện tích tường cần ốp / diện tích gạch ốp tườngTrong đó:Diện tích tường cần ốp = Diện tích tường – Diện tích khoảng trốngDiện tích gạch ốp tường = Chiều dài x Chiều rộngDựa vào công thức này, bạn có thể tính được số lượng gạch ốp tường cần thiết cho phòng khách của mình. Một lưu ý nhỏ, bạn nên mua gạch nhiều hơn khoảng 1% so với nhu cầu sử dụng để tránh gạch bị sứt mẻ, hư hỏng... Qua bài viết trên các bạn đã biết được kích thước gạch ốp tường phòng khách là bao nhiêu cũng như cách chọn kích thước gạch phù hợp nhất cho không gian này. Hy vọng bài viết hữu ích cho bạn.Bạn vừa xem:Kích Thước Gạch Ốp Tường Phòng Khách Phổ Biến Nhất